Điều kiện miễn thi ngoại ngữ, tin học chuyên viên chính

Điều kiện miễn thi ngoại ngữ chuyên viên chính được quy định như thế nào? Trong trường hợp nào thì công chức sẽ được miễn thi môn tin học? Tất cả sẽ được chúng tôi giải đáp chi tiết tại bài viết này.

Yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, tin học đối với chuyên viên chính?

Theo Điều 1 Thông tư 05/2017/TT-BNV quy định các tiêu chuẩn về trình độ ngoại ngữ đối với các chức danh hành chính ngạch chuyên viên cao cấp, chuyên viên chính, chuyên viên, cán sự như sau:

  • Ngạch chuyên viên cao cấp: Có chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 4 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam.
  • Ngạch chuyên viên chính: Có chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 3 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam.
  • Ngạch chuyên viên: Có chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 2 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam.
  • Ngạch cán sự: Có chứng chỉ ngoại ngữ với trình độ tương đương bậc 1 khung năng lực ngoại ngữ Việt Nam.

Cũng theo nội dung trong thông tư 05/2017/TT/BNV cả 4 ngạch công chức trên cần phải có chứng chỉ tin học với trình độ đạt chuẩn kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản.

Điều kiện miễn thi môn ngoại ngữ khi thi nâng ngạch công chức?

Căn cứ khoản 6 Điều 37 Nghị định 138/2020/NĐ-CP, công chức sẽ được miễn thi môn ngoại ngữ đối với các trường hợp sau:

  • Người thi nâng ngạch chuyên viên chính mà tuổi nghỉ hưu còn dưới 5 năm công tác.
  • Có bằng tốt nghiệp chuyên ngành ngoại ngữ cùng trình độ đào tạo hoặc ở trình độ đào tạo cao hơn so với quy định trong tiêu chuẩn của ngạch dự thi.
  • Người dự thi chuyên viên chính có bằng tốt nghiệp theo yêu cầu trình độ đào tạo (hoặc cao hơn) đã quy định trong tiêu chuẩn của ngạch dự thi mà học ở nước ngoài (được chấp nhận tại Việt Nam) hoặc chương trình đào tạo bằng tiếng nước ngoài ở Việt Nam.
  • Người thi chuyên viên chính có chứng chỉ tiếng dân tộc thiểu số hoặc là người dân tộc thiểu số đang công tác ở vùng dân tộc thiểu số (theo Nghị định 161/2018/NĐ-CP).
Điều kiện miễn thi tiếng anh tin học chuyên viên chính
Có bằng Đại học chuyên ngành Ngoại ngữ hoặc CNTT là một trong những điều kiện miễn thi

Điều kiện miễn thi tin học khi thi nâng ngạch công chức

Tin học là môn thi thứ 3 trong vòng 1 của kỳ thi nâng ngạch chuyên viên chính. Điều kiện để miễn thi môn tin khi thi nâng ngạch công chức gồm:

  • Căn cứ theo khoản 7 Điều 37 Nghị định 138/2020/NĐ-CP, công chức có bằng tốt nghiệp từ trung cấp trở lên các chuyên ngành liên quan đến tin học, công nghệ thông tin thì sẽ được miễn thi môn tin học.
  • Trường hợp cơ quan tổ chức thi nâng ngạch công chức quyết định thi trắc nghiệm trên máy vi tính thì không phải thi môn tin học và phải thông báo điểm của môn thi cho công chức dự thi được biết ngay sau khi kết thúc thời gian làm bài thi trên máy vi tính.

Xem thêm:

Tiêu chuẩn và điều kiện thi chuyên viên chính.

Viên chức có được thi chuyên viên chính không?

Quy định mới về chứng chỉ tin học, ngoại ngữ đối với công chức?

Trước đây để dự thi công chức hoặc thi nâng ngạch chuyên viên chính, công chức cần phải đáp ứng điều kiện là có chứng chỉ tiếng Anh, tin học phù hợp theo yêu cầu. Tuy nhiên tại  Thông tư 02/2021/TT-BNV Bộ Nội vụ ban hành chỉ yêu cầu chuyên viên chính phải trình độ tiếng Anh phù hợp với vị trí làm việc và kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin cơ bản.

Như vậy người thi tuyển công chức hay nâng hạng chuyên viên chính sẽ không cần phải đáp ứng điều kiện là có chứng chỉ tiếng anh, tin học. Tuy nhiên công chức vẫn sẽ phải làm bài thi môn tiếng anh, tin học trong kỳ thi tuyển công chức hay nâng hạng công chức (trừ các trường hợp được miễn thi).

Thông Báo Mở Lớp Chuyên Viên Chính – Giảng Viên Trường Cán Bộ Quản Lý VHTTDL – Bằng Chuẩn Hồ Sơ Gốc Trên Website Nhà Trường

Nhận tư vấn từ giảng viên

Trên đây là những thông tin về điều kiện miễn thi ngoại ngữ chuyên viên chính. Hy vọng nội dung bài viết đã giúp các bạn nắm rõ được các điều kiện miễn thi tiếng Anh và tin học kỳ thi nâng hạng chuyên viên chính. Chúc các bạn thành công.

Xem thêm:

Ôn thi chứng chỉ chuyên viên chính ở đâu uy tín.

Download mẫu đơn phúc khảo chuyên viên chính.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0369 830 812 Cô Quỳnh

Hỗ trợ liên tục 24/7